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Dodoma 
20 Januari, 2025 
 
                                 TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI 
 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan amesema katika 
muongo mmoja uliopita, Tanzania imepiga hatua katika kuboresha huduma za afya kwa jamii 
katika sekta ya afya.   
 
Rais Dkt. Samia ameyasema hayo wakati yeye na mgeni wake Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la 
Afya Duniani (WHO) Dkt. Tedros Ghebreyesus wakizungumza na vyombo vya Habari, Ikulu 
Chamwino. 
 
Aidha, Rais Samia amesema juhudi za Serikali katika kupunguza vifo vya wajawazito 
zimesaidia kutoka vifo 556 hadi vifo 104 kwa kila vizazi hai 100,000.  
 
Hali kadhalika, Rais Dkt. Samia amesema jitihada hizo zimechangiwa na Serikali kuwekeza 
katika miundombinu ya afya ambapo imewezesha asilimia sabini ya wananachi kuweza 
kupata huduma za afya ya msingi ndani ya umbali wa kilomita tano. 
 
Rais Dkt. Samia pia amesema vifo vya Watoto chini ya umri wa miaka mitano vimepungua 
kutola asilimia sitini na saba hadi asilimia arobaini na tatu kati ya vizazi hai 1,000. Hata hivyo 
vifo vya watoto wanaozaliwa kabla ya wakati vimepungua kwa kasi ndogo. 
 
Vile vile, Rais Dkt. Samia amasema Tanzania inafungamana na mapendekezo ya WHO 
kuanzisha vitengo vya kuhudumia watoto wachanga hususan wanaozaliwa kabla ya muda 
hadi kufikia asilimia themanini ya vituo vinavyotoa huduma za Afya.  
 
Mwaka 2024 Tanzania ilipiga hatua muhimu katika kuhakikisha huduma za afya zinapatikana 
kwa watu wote kwa kuzindua mpango jumuishi na shirikishi wa wahudumu wa Afya ngazi ya 
Jamii utakaowafikishia wananchi huduma za Kinga, Tiba na Elimu ya Afya mahali walipo bila 
vikwazo. 
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Rais Dkt. Samia Alieleza kuwa Tanzania iko katika mchakato wa kutimiza lengo la kufikisha 
huduma za afya kwa watu wote (UHC), dira inayotekelezwa tangu kupitishwa kwa Muswada 
wa Bima ya Afya kwa Wote wa mwaka 2023.  
 
Kuhusu ugonjwa wa Marburg,  Rais Dkt. Samia amesema kufuatia tetesi za uwepo wa ugonjwa 
huo Mkoani Kagera, Serikali ilichukua hatua za kuwafanyia uchunguzi watu waliodhaniwa 
kuwa na virusi vya ugonjwa huo kwa kushirikiana na wataalamu wa afya katika maeneo hayo 
na tarehe 11 Januari ikatuma  timu maalumu ya dharura. 
 
Sampuli za vipimo vya waliodhaniwa kuwa na virusi vya ugonjwa zilichukuliwa na kupimwa 
na kubaini kuwa mtu mmoja ndie aliyekuwa na virusi hivyo huku wengine wakigundulika 
kuwa na magonjwa mengine.  
 
Hii ni mara ya pili kutokea kwa virusi vya Marburg nchini Tanzania ambapo kwa mara ya 
kwanza mlipuko wa virusi hivyo ulitokea mwezi Machi mwaka 2023 mkoani Kagera.  
 
Rais Dkt. Samia ameongeza kuwa Tanzania iko salama na inawakaribisha kufanya shughuli za 
kibiashara pamoja na shughuli zingine. 
 
Kwa upande wake Dkt. Tedros amesema WHO itaendelea kuiunga mkono Tanzania katika 
kukabiliana na kudhibiti mlipuko wa virusi hivyo. 
 
Dkt. Tedros amesema jitihada za Serikali katika kukabiliana na mlipuko uliotokea mwaka 2023 
zimeijengea uwezo ambao unaiwezesha Tanzania kuudhibiti kwa uharaka mlipuko uliotokea 
hivi sasa. 
 
Aidha, Dkt. Tedros amempongeza Rais Dkt. Samia kwa kujidhatiti kwake katika huduma ya 
afya kwa wote kupitia kutunga Sheria ya Bima ya Afya kwa Wote ya mwaka 2023. 
 

 
Sharifa B. Nyanga 
Mkurugenzi wa Mawasiliano ya Rais, Ikulu 
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